1. Đăng nhập hoặc Đăng ký ngay bây giờ và là một thành viên của cộng đồng Dân Công Nghệ.

máy mình khi khởi động cứ load lỗi ổ cứng!!

Thảo luận trong 'Phần cứng' bắt đầu bởi thelk, 28/2/09.

1. thelk

thelk New Member

:( Mình mới mua cái ổ cứng 320G về thay cho con 80G nhưng sau khi cài win xp xong khi chạy xong màn hình khởi động của win(có con sâu xanh chạy chạy) thì nó cứ load lỗi ổ cứng(giống như trường hợp máy tính bị tắt đột ngột).Mà lần nào mình khởi động cũng bị vậy,Mặc dù đã cài lại win nhiều lần.
    Còn khi mình cài win vista thì lại có triệu chứng trước khi chạy vào màn hình khởi động của win thì nó chạy những con số như ma trận ở trên màn hình.Hixxx không biết ổ cứng mình có bị sao không để mình đem đi bảo hành,mình nghe một số ngừoi nói ổ cứng bị bad mà không hiểu bad ổ cứng là bị như thế nào ???
    Ai biết cái ổ cứng chết toi này nó bị gì không vậy,!!:-/:-/:-/

Mình xin cảm ơn những ai đọc bài ,và thật sự biết ơn những ai giúp đỡ:):):)

Last edited by a moderator: 9/1/17
  2. lebahai20686

lebahai20686 New Member

hixxx!!không ai biết về cái này à!!Thui mình đi ăn cơm rùi đi học đã

3. bichhoacongchua

bichhoacongchua New Member

Chắc là bạn để chế độ check lỗi ổ cứng mỗi lần khởi động.Nếu ổ cứng mua chính hãng mới tinh thì làm sao mà đã có bad sector được.Nếu không thì bạn cứ mang ổ cứng đến trung tâm nó bảo hành cho là ok!

4. haneu17

haneu17 New Member

Theo mình nghĩ tốt nhất là bạn mang ra trung tâm bảo hành (cái này không biết nhiều lắm nghĩ sao nói vậy thôi:) )
    Bạn đó nói là đã cài lại win nhiều lần mà vẫn bị thì chắc không phải do để chế độ check lỗi ổ cứng khi khởi động đâu.

5. dung78pro

dung78pro New Member

bạn để định dạng ổ là FAT,hoặc FAT32 đúng hông ?? đổi định dạng lại NTFS là sẽ hết ngay í mà ^^!,NTFS chịu lỗi+bảo mật tốt hơn sao bạn lại hông xài nhỉ

6. luu.trungdung2008

luu.trungdung2008 New Member

Mình để định dạng NTFS mà,đâu khi nào để định dạng fat32 đâu???

7. chieu

chieu New Member

Check lỗi đâu có liên quan đến định dạng ổ đâu

8. lovelydof

lovelydof New Member

cái này bạn không nói rõ.khi máy check ổ cứng bạn có để cho nó check hết hay chưa.nếu máy tính check ổ cứng xong lần sau vẫn check lại thì bỏ đĩa boot vô kiểm tra bad đi.ai bảo ổ cứng mới không bị bad.kiểm tra biết để đánh dấu ổ cứng đem đi đổi không thì ra bảo hành tụi nó cắt bad xong trả về vị trí cũ cũng như không.thế gian này thạch sanh ít mà lý thông thì nhiều mà.hehe

9. Nhung60

Nhung60 New Member

Bạn thử cài lại Win xem, nếu cái rồi mà máy vẫn báo lỗi ổ thì có nghĩa là ổ cững của bạn có vấn đề, bad ổ cứng có nghĩa là như này:

ví dụ bạn có 1 cái áo mới, bạn giặt đi giặt lại mặc nhiều lần, thì sẽ có lúc áo rách, và tùy theo mức độ, rách nhỏ thì bạn mặc tiếp được ( dùng tạm mặc dù chất lượng thì không như trước được nữa ) rách miếng to quá thì chỉ có nước vứt đi thôi. Ổ cứng cũng như vậy, sau một thời gian bạn dùng: cài win, format, chia ổ, sẽ dẫn tới tình trạng bad ổ cứng [ đối với những ổ cứng đã dùng lâu và quá cũ ]

10. lethihaiyen

lethihaiyen New Member

Nó cứ check lỗi hoài à,mặc dù lần nào mình cũng để nó load hết lỗi nhưng lần sau khởi động nó lại check lỗi tiếp.

Bạn có thể nói rõ khi test lỗi ổ cứng bằng đĩa hiren boot thì khi có lỗi nó hiện lên như thế nào ko????
    Mình đã cài đi cài lại nhiều lần vẫn bị tình trạng như vậy bạn à

11. tvd120582

tvd120582 New Member

Cái vụ checkdisk này bạn có thể không cho nó chạy cùng khởi động windows được mà bạn!

Muốn khắc phục nó bạn vào trong Registry chỉnh lại thông số cho nó là Ok! Nó sẽ không dám chạy nữa đâu! Nhưng nói trước là khi chỉnh sửa khóa trong Registry bạn phải sao lưu Registry nha! Đề phòng trường hợp không khởi động được Windows thôi mà! hehehe

Bạn vào Start --> Run --> Gõ Regedit --> Enter --> Hkey_Local_Machine --> System --> CurrentControlSet--> Control --> Session Manager, sau đó bên cửa sổ chi tiết bên phải , bạn bấm kép vào mục BootExecut rồi xóa dòng lệnh trong Value data.

Sau đó khởi động lại máy! Ok thấy không chạy Checkdisk nữa! hehehe

* Bạn cũng có thể tạo 1 mục mới trong Session Manager để chỉ ngưng chạy Checkdisk tạm thời như sau: Bấm phím phải chuột vào khung bên phải rồi chọn New/ DWORD Value trong menu ngữ cảnh > đặt tên mục là AutoChkTimeOut với giá trị mặc định là 0. Khi nào cần chạy lại Checkdisk thì xóa mục này đi.

Chúc bạn thành công!

12. suli2091

suli2091 New Member

Bạn cắm cái HDD cũ vào sài rồi đém cái 320GB ra định dạng lại coi sao

Đang tải...